Tỷ lệ hưởng lương hưu của người tham gia BHXH bắt buộc có thời gian tham gia BHXH tự nguyện

(PLO) - Bạn đọc là lao động nữ trú tại thành phố Mỹ Tho hỏi: Đến tháng 9/2018 tôi đủ 55 tuổi và nghỉ hưu, có 20 năm tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), trong đó có 6 năm đóng BHXH tự nguyện. Vậy tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của tôi được hưởng là bao nhiêu %?

- BHXH Việt Nam trả lời: Tại Khoản 1 Điều 74 Luật BHXH 2014 quy định về tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng đối với lao động nữ như sau:

Lao động nữ hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2018 trở đi thì tỷ lệ hưởng lương hưu được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2%, mức tối đa bằng 75%.

Đối chiếu quy định nêu trên, bà nghỉ hưu vào tháng 9/2018, đã đủ 55 tuổi thì tỷ lệ hưởng lương hưu của bà được tính như sau: 15 năm đầu tính bằng 45%; Từ năm thứ 16 đến năm thứ 20 là 5 năm, mỗi năm tính bằng 2% thì tính thêm: 5 x 2% = 10%. 

Như vậy, tỷ lệ hưởng lương hưu của bà khi nghỉ hưu là: 45% + 10% = 55%.

 

 

 

Cùng chuyên mục

Lấy tiền cơ quan dùng tạm làm việc cá nhân có bị khởi tố hình sự?

Lấy tiền cơ quan dùng tạm làm việc cá nhân có bị khởi tố hình sự?

(PLVN) - Vài ngày trước, sau khi kết thúc ca làm việc em có quay lại và lấy 25 triệu tiền doanh thu ở két để đi làm việc cá nhân, bạn thân em bị tai nạn phải mổ gấp. Ngay sáng hôm sau khi nhân viên viettel post đến thu tiền em đã bồi hoàn đầy đủ cho nhân viên viettel post để họ nộp tiền doanh thu ngày hôm trước cho phía công ty. Em muốn hỏi là trường hợp của em nếu bị phát hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào ạ?. (Hoàng Minh – Tuyên Quang hỏi).


Đọc thêm