Sinh viên không đăng ký tạm trú sẽ bị công an phạt 300.000 đồng?

14/09/2017 07:15 GMT+7

Hình chỉ có tính minh họa (Internet)
Hình chỉ có tính minh họa (Internet)
(PLO) - Tôi là sinh viên, thuê trọ cùng hai bạn nữa ở nhà dân gần trường nhưng chưa đăng ký tạm trú tại phường. Công an vào kiểm tra, phạt chúng tôi mỗi người 300.000 đồng, xin hỏi như vậy đúng hay sai? (Nguyễn Thị Minh)

Theo khoản 1 Điều 30 Luật Cư trú 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013: Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

Hành vi không đăng ký tạm trú của bạn sẽ bị xử phạt 100.000-300.000 đồng theo khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 nếu phạm một trong những sau:

- Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

- Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

- Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Ngoài ra, khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 cũng quy định: mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Nếu có tình tiết giảm nhẹ, mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt. Nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

Như vậy, hành vi không đăng ký tạm trú của các bạn sẽ bị xử phạt 100.000-300.000 đồng/hành vi. Việc công an xử phạt 300.000 đồng là đúng quy định của pháp luật.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình

Theo VNE
  • SJC Hà Nội

  • Hà Nội
    Trời nắng nhiều mây .....