Thời điểm di chúc có hiệu lực

(PLO) - Bạn Nguyễn Lan Phương (Trà Vinh) hỏi: Mới đây, mẹ tôi có làm di chúc, trong đó chia nhà đất cho anh em chúng tôi. Tôi muốn hỏi, di chúc có hiệu lực từ thời điểm nào? Có trường hợp nào di chúc không có hiệu lực hay không ? Có người nào được thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung của di chúc hay không?

- Luật sư Lê Ngọc Hà (Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006189) trả lời: Theo quy định tại Điều 643 Bộ luật Dân sự năm 2015, di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế, tức là khi người lập di chúc chết. Đối với di chúc chung của vợ chồng thì thời điểm mở thừa kế là thời điểm người thứ 02 chết sau cùng.

Di chúc không có hiệu lực toàn bộ hoặc một phần trong trường hợp sau đây: Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Trường hợp có nhiều người thừa kế theo di chúc mà có người chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc, một trong nhiều cơ quan, tổ chức được chỉ định hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế thì chỉ phần di chúc có liên quan đến cá nhân, cơ quan, tổ chức này không có hiệu lực.

Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

Có những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Cụ thể, những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó: Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Quy định trên không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng  di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật Dân sự./.

Cùng chuyên mục

Lấy tiền cơ quan dùng tạm làm việc cá nhân có bị khởi tố hình sự?

Lấy tiền cơ quan dùng tạm làm việc cá nhân có bị khởi tố hình sự?

(PLVN) - Vài ngày trước, sau khi kết thúc ca làm việc em có quay lại và lấy 25 triệu tiền doanh thu ở két để đi làm việc cá nhân, bạn thân em bị tai nạn phải mổ gấp. Ngay sáng hôm sau khi nhân viên viettel post đến thu tiền em đã bồi hoàn đầy đủ cho nhân viên viettel post để họ nộp tiền doanh thu ngày hôm trước cho phía công ty. Em muốn hỏi là trường hợp của em nếu bị phát hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào ạ?. (Hoàng Minh – Tuyên Quang hỏi).


Đọc thêm