Thời gian đóng bảo hiểm y tế liên tục

(PLO) - Bạn đọc từ mail long.tran@...vn hỏi: Tôi là người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT), BHXH liên tục từ năm 2002. Đến năm 2017 tôi có chuyển đơn vị làm việc, tại công ty mới, tôi chấp hành thử việc 2 tháng.

Trong 2 tháng này tôi không được tham gia BHXH và BHYT dù đã có ý kiến. Sau 2 tháng, công ty mới đóng BHYT và BHXH như bình thường. Do thời gian gián đoạn vì thử việc nên trên thẻ BHYT của tôi không được ghi nhận đóng 5 năm liên tiếp. Thời gian đủ 5 năm đóng BHYT liên tục là năm 2023.  Vậy trường hợp của tôi nêu trên có đúng chính sách hiện hành không? Nếu trường hợp tương tương tự xảy đối với giai đoạn thử việc, người lao động cần làm gì để bảo đảm quyền lợi?

Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính về hướng dẫn thực hiện BHYT thì “thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”. 

Như vậy, căn cứ theo quy định thì:

- Trường hợp trước ngày 01/01/2015 thì thời gian gián đoạn 02 tháng không được tính là thời gian tham gia BHYT liên tục. Thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục tính bắt đầu từ ngày đóng BHYT trở lại sau 02 tháng gián đoạn.

- Trường hợp sau ngày 01/01/2015 thì thời gian gián đoạn 02 tháng (không quá 03 tháng) được tính là thời gian tham gia BHYT liên tục. Thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục tính từ ngày sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần trước nối tiếp 02 tháng gián đoạn và đến ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần sau.

Theo phản ánh của bạn đọc thì việc gián đoạn 02 tháng trong năm 2017 được tính là thời gian tham gia BHYT liên tục.

TIN LIÊN QUAN

Cùng chuyên mục

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

(PLVN) - Theo quy định, khi tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), người lao động (NLĐ) sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Vậy điều kiện nào để hưởng trợ cấp thất nghiệp? Giải đáp của Cục việc làm, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (Bộ LĐTB&XH) sẽ trả lời cho câu hỏi này của bạn đọc.

Đọc thêm