Tỷ lệ hưởng lương hưu của người tham gia BHXH bắt buộc có thời gian tham gia BHXH tự nguyện

(PLO) - Bạn đọc là lao động nữ trú tại thành phố Mỹ Tho hỏi: Đến tháng 9/2018 tôi đủ 55 tuổi và nghỉ hưu, có 20 năm tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), trong đó có 6 năm đóng BHXH tự nguyện. Vậy tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của tôi được hưởng là bao nhiêu %?

- BHXH Việt Nam trả lời: Tại Khoản 1 Điều 74 Luật BHXH 2014 quy định về tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng đối với lao động nữ như sau:

Lao động nữ hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2018 trở đi thì tỷ lệ hưởng lương hưu được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2%, mức tối đa bằng 75%.

Đối chiếu quy định nêu trên, bà nghỉ hưu vào tháng 9/2018, đã đủ 55 tuổi thì tỷ lệ hưởng lương hưu của bà được tính như sau: 15 năm đầu tính bằng 45%; Từ năm thứ 16 đến năm thứ 20 là 5 năm, mỗi năm tính bằng 2% thì tính thêm: 5 x 2% = 10%. 

Như vậy, tỷ lệ hưởng lương hưu của bà khi nghỉ hưu là: 45% + 10% = 55%.

 

 

 

Cùng chuyên mục

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

(PLVN) - Theo quy định, khi tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), người lao động (NLĐ) sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN). Vậy điều kiện nào để hưởng trợ cấp thất nghiệp? Giải đáp của Cục việc làm, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (Bộ LĐTB&XH) sẽ trả lời cho câu hỏi này của bạn đọc.

Đọc thêm