Con gái khai gian tuổi để kết hôn, gia đình có được yêu cầu hủy hôn nhân trái pháp luật?

(PLVN) - Do bị cấm đoán nên con gái tôi cố tình khai gian thành đủ 18 tuổi để đăng ký kết hôn rồi cùng chồng rời quê trốn đi nơi khác. Nay gia đình tôi có được yêu cầu hủy hôn nhân trái pháp luật đó hay không, khi hiện tại con gái tôi đã đủ 18 tuổi và đã có con... 

(Hình minh họa).

(Hình minh họa).

Hỏi: Năm ngoái, do bị cấm đoán chuyện yêu đương nên con gái tôi khi đó 17 tuổi đã nghe lời người yêu khai gian tuổi để đăng ký kết hôn tại quê của anh ta. Khi gia đình tôi biết chuyện định đề nghị hủy hôn thì hai đứa bỏ trốn đi nơi khác làm ăn, sinh sống.

Gần đây hai đứa dắt nhau về quê, mang theo cả con trai nhỏ. Xin hỏi bây giờ gia đình tôi có quyền yêu cầu hủy hôn nhân trái pháp luật của con gái hay không, vì lúc này con gái tôi đã đủ 18 tuổi? (Bà Nguyễn Thị Mai, 45 tuổi ở Sơn La)

Trả lời: Việc con gái bà đăng ký kết hôn khi chưa đủ 18 tuổi là vi phạm điều kiện đăng ký kết hôn quy định tại điểm a điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014. Nói cách khác, việc kết hôn của con gái bà khi đó là trái pháp luật. 

Theo khoản 1 Điều 11 Luật này, thẩm quyền xử lý việc kết hôn trái pháp luật là do Tòa án nhân dân. Như vậy, công dân muốn yêu cầu hủy hôn nhân trái pháp luật thì phải kiện ra Tòa án. 

Tuy nhiên, tại khoản 2 Điều 11 cũng quy định: “Trong trường hợp tại thời điểm Tòa án giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật mà cả hai bên kết hôn đã có đủ các điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này và hai bên yêu cầu công nhận quan hệ hôn nhân thì Tòa án công nhận quan hệ hôn nhân đó. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm các bên đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này.” 

Vậy nên gia đình bà nên cân nhắc kỹ việc có nên kiện yêu cầu hủy hôn nhân trái pháp luật hay không?Xét tình trạng cuộc hôn nhân của con gái bà hiện nay đang hạnh phúc, thiết nghĩ gia đình bà nên chấp nhận thực tế, ủng hộ và vun đắp cho tình yêu, hôn nhân của đôi trẻ.

Cùng chuyên mục
Cần mạnh tay xử lý quảng cáo thuốc “rởm” trên mạng

Cần mạnh tay xử lý quảng cáo thuốc “rởm” trên mạng

(PLVN) - Những năm gần đây, tình trạng các đối tượng tự xưng thần y, lương y ngang nhiên thực hiện hoạt động khám chữa bệnh và tung ra thị trường các sản phẩm không rõ nguồn gốc, mập mờ về chất lượng. Chủ yếu là trên các nền tảng mạng xã hội mà nổi tiếng nhất là Facebook khiến nhiều người tiêu dùng rơi vào cảnh tiền mất, tật mang...
Đọc thêm