Chơi bầu cua tôm cá có bị xử phạt?

(PLVN) - Tết nguyên đán Kỷ Hợi 2019, làng tôi có tổ chức lễ hội truyền thống, tôi dự định sẽ tổ chức trò chơi bầu, tôm, cua, cá có thưởng trong hội làng. Nhưng có nhiều ý kiến khuyên ngăn tôi không nên sẽ bị pháp luật “sờ gáy”. Xin hỏi trò vui chơi có thưởng này có vi phạm pháp luật hay không? (Ông Đồng Vĩnh A, 47 tuổi ở Vĩnh Phúc) 

Hình minh họa

Hình minh họa

Trả lời: Bầu cua tôm cá là một loại hình giải trí ăn tiền thường diễn ra vào các dịp Tết, lễ hội. Việc chơi bầu cua tôm cá là hình thức cá cược không được cấp phép với mục đích được thua bằng tiền, hiện vật.

Việc tổ chức cá cược, cá độ ăn tiền mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp sẽ bị coi là hành vi đánh bạc trái phép.

Do đó bất kỳ người nào tham gia chơi bầu cua tôm cá với mục đích này sẽ được coi là vi phạm pháp luật, bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu hành vi ở mức độ nhẹ, chưa đến mức phải xử lý hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp xử phạt hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc. Theo đó:

-Phạt tiền từ 1 triệu đồng tới 2 triệu đồng đối với hành vi đánh bạc sau đây: Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật; Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

-Phạt tiền từ 5 triệu tới 10 triệu nếu có các hành vi sau: Làm chủ lô, đề; Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;  Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề; Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền. 

Nếu hành vi tổ chức chơi bầu cua tôm cá ăn tiền đủ yếu tố để xử lý hình sự thì sẽ phải xem xét trách nhiệm về tội đánh bạc trái phép theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015: “Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

hư vậy để xử lý vi phạm hình sự cần đáp ứng một trong các hành vi sau:

– Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản từ 5 triệu đồng trở lên. Thông thường số tiền này sẽ được xác định dựa trên số tiền thu được trực tiếp trên chiếu bạc khi công an thực hiện bắt giữ.

– Đánh bạc trái phép với số tiền hoặc tài sản dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc mà chưa được xóa án tích.”

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hồng Đăng hỏi: Hiện nay tình trạng mua bán trang phục Công an trên các trang mạng xã hội, nhiều đối tượng đã lợi dụng việc này để giả danh Công an nhằm lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người dân. Hành vi mua bán trái phép và sử dụng trang phục Công an để phạm tội sẽ bị xử lý như thế nào? Làm thế nào để nhận diện các đối tượng giả danh Công an?
Đọc thêm