Chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ dưới 6 tuổi

(PLVN) - Bạn đọc Anh Khoa (Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc) hỏi: Vì con tôi tháng nào cũng phải đi viện, tôi muốn chuyển đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu cho con tôi là đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi từ trạm y tế xã sang bệnh viện sản nhi tỉnh thì có được không?

Hình minh họa

Hình minh họa

- Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Khoản d Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định: Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và 5 Điều 5 Thông tư này gồm: Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các bộ, ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các bộ, ngành; Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản - Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp con bạn đủ điều kiện chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh về bệnh viên nhi tỉnh.

Tuy nhiên để biết cụ thể bệnh viện còn chỉ tiêu không thì bạn vui lòng liên hệ với cơ quan BHXH tỉnh nơi gia đình bạn ở để được trả lời chính xác. Nếu bệnh viện còn chỉ tiêu thì bạn làm thủ tục chuyển đổi thẻ cho con bạn theo quy định.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm