Có được nhận trợ cấp thất nghiệp trong thời gian xin nghỉ không lương không?

(PLVN) - *Bạn đọc có địa chỉ email uyen...@gmail.com hỏi: Tôi công tác tại công ty từ tháng 12/2005 đến nay, tôi xin nghỉ không lương từ 01/05/2019 - 01/12/2019. Tôi muốn hỏi trong thời gian tôi nghỉ không lương từ 01/05/2019 - 01/12/2019, tôi có được nhận bảo hiểm (BH) thất nghiệp không? Nếu sau thời gian nghỉ không lương (sau ngày 01/12/2019) tôi xin nghỉ việc thì tôi có được nhận BH thất nghiệp không? Nếu được hưởng thì lương tháng bình quân làm căn cứ tính BH thất nghiệp được xác định như thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn Internet

Ảnh minh họa. Nguồn Internet

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo như bạn trình bày, bạn công tác tại công ty từ tháng 12/2005 đến nay, từ 01/05/2019 - 01/12/2019 bạn xin nghỉ không lương, thời gian nghỉ không lương này bạn chưa nghỉ việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nên bạn không thuộc đối tượng được xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp. 

Ngoài ra, ngay sau thời gian nghỉ không lương, bạn xin nghỉ việc thì lúc này bạn cũng không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp. Bởi theo quy định Điều 49, Luật Việc làm thì người lao động được xem xét, giải quyết trợ cấp thất nghiệp phải là người đang đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Cùng với đó, Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận. Trường hợp của bạn nghỉ không lương, không đóng bảo hiểm thất nghiệp từ ngày 01/5/2019 đến ngày 01/12/2019 do đó không thuộc đối tượng xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp theo quy định trên.

Cùng chuyên mục
Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân?

Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi trong Công an nhân dân?

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hoàng Yến hỏi: Tôi sinh năm 1975, vào ngành Công an nhân dân (CAND) tháng 10/1997. Hiện nay, tôi đang công tác tại một cơ quan của Bộ Công an; chức vụ trưởng phòng; cấp hàm thượng tá. Cho tôi hỏi, tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi vào tháng 8/2021 có được không? Nếu nguyện vọng của tôi được giải quyết thì tiền lương hưu của tôi sẽ được hưởng như thế nào? Ngoài ra tôi còn được hưởng thêm những chế độ gì?
Đọc thêm