Công ty không trả sổ BHXH, người lao động phải làm thế nào?

(PLVN) - Bạn đọc Chung Hoàng (Chương Mỹ, Hà Nội) hỏi: Tôi làm việc có đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tại công ty, đến tháng 02/2018 tôi làm đơn xin nghỉ chấm dứt hợp đồng lao động. Đến nay, đã hơn 2 năm nhưng công ty đó vẫn không trả lại sổ BHXH cho tôi. Vậy tôi phải làm thế nào để lấy được sổ BHXH? Tôi xin cám ơn!

Công ty không trả sổ BHXH, người lao động phải làm thế nào?

Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời:

- Tại khoản 2 Điều 18 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định quyền của người lao động: “Được cấp và quản lý sổ BHXH”:

- Tại khoản 5 Điều 21 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định: Trách nhiệm của người sử dụng lao động là phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ BHXH cho người lao động, xác nhận thời gian đóng BHXH khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, đề nghị bạn liên hệ với đơn vị cũ để yêu cầu đơn vị làm thủ tục xác nhận quá trình đóng BHXH và trả sổ BHXH cho bạn. Trong trường hợp công ty cố tình không trả sổ BHXH cho bạn, bạn có thể làm đơn khiếu nại lên ban giám đốc công ty hoặc thông qua tổ chức Công đoàn tại công ty để khiếu nại về việc không trả sổ BHXH cho bạn. Nếu không được thì bạn có thể gửi đơn đến Thanh tra lao động thuộc Phòng Lao động Thương binh và Xã hội để cơ quan này giải quyết buộc công ty trả lại sổ BHXH cho bạn.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm