Cùng ngày khám ở 2 bệnh viện có được thanh toán bảo hiểm Y tế?

(PLVN) - Bạn đọc Bình Điền hỏi: Người thân của mình đi tái khám  bảo hiểm y tế (BHYT) bệnh đái tháo đường ở một bệnh viện đa khoa. Trong cùng ngày đó, người thân mình cũng đi khám ở một bệnh viện chuyên khoa về mắt nhưng bệnh viện mắt này yêu cầu phải khám theo dịch vụ (không được khám BHYT) với lý do trong ngày, người bệnh đã khám BHYT ở một bệnh viện khác.

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Vậy trong trường hợp này, việc bệnh viện mắt từ chối thanh toán BHYT cho người thân mình là đúng hay sai? Nếu đúng, xin cơ quan BHXH cho biết văn bản nào quy định điều này?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Khoản 6, Điều 2 Luật BHYT giám định BHYT là hoạt động chuyên môn do tổ chức BHYT tiến hành nhằm đánh giá sự hợp lý của việc cung cấp dịch vụ y tế cho người tham gia BHYT, làm cơ sở để thanh toán chi phí KCB BHYT.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 29 Luật BHYT nội dung của công tác giám định bao gồm: Kiểm tra thủ tục KCB BHYT; Kiểm tra, đánh giá việc chỉ định điều trị, sử dụng thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế cho người bệnh; Kiểm tra, xác định chi phí KCB BHYT.

Vì vậy, quỹ BHYT không thanh toán trùng lặp đối với trường hợp trong cùng 1 ngày đi khám cùng 1 bệnh tại các cơ sở KCB khác nhau hoặc có chỉ định sử dụng thuốc trùng lặp đối với các bệnh khác nhau.

Đối với trường hợp của người thân ông/bà trong cùng một ngày đi khám các bệnh khác nhau tại các cơ sở KCB khác nhau thì quỹ BHYT vẫn thanh toán chi phí KCB BHYT theo quy định.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm