Điều kiện mời thầu công trình giao thông hạng 2

(PLVN) - Công ty ông Nguyễn Văn Hùng (Hà Nội) có dự án đường giao thông cấp 2. Khi lập hồ sơ mời thầu theo hướng dẫn tại Thông tư 03/2015/TT-BKHĐT, công ty ông yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực của tổ chức thi công xây dựng công trình giao thông hạng 2 trở lên.

Điều kiện mời thầu công trình giao thông hạng 2

Ông Hùng hỏi, công ty ông yêu cầu như vậy có đúng không? Có vi phạm Luật Đấu thầu là thêm các quy định làm hạn chế các nhà thầu tham gia đấu thầu hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 3 Luật Đấu thầu quy định hoạt động đấu thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu phải tuân thủ quy định của Luật Đấu thầu và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Đối với vấn đề của ông Hùng, trường hợp pháp luật chuyên ngành về xây dựng có quy định nhà thầu thực hiện gói thầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì nhà thầu phải xuất trình chứng chỉ này trước khi trao hợp đồng.

Nếu pháp luật chuyên ngành về xây dựng không có yêu cầu về chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì việc hồ sơ mời thầu đưa ra yêu cầu như vậy là không phù hợp, có thể dẫn đến làm hạn chế sự tham gia của nhà thầu, vi phạm quy định tại Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Cùng chuyên mục
Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hồng Đăng hỏi: Hiện nay tình trạng mua bán trang phục Công an trên các trang mạng xã hội, nhiều đối tượng đã lợi dụng việc này để giả danh Công an nhằm lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người dân. Hành vi mua bán trái phép và sử dụng trang phục Công an để phạm tội sẽ bị xử lý như thế nào? Làm thế nào để nhận diện các đối tượng giả danh Công an?
Đọc thêm