Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không trừ tỷ lệ lương?

Xin cho biết trong điều kiện nào thì người lao động được nghỉ hưu trước tuổi mà không trừ tỷ lệ lương hưu?

Cơ quan Bảo hiểm xã hội trả lời:

Tại điểm b khoản 1 Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu trước tuổi: Nam 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Người lao động nghỉ hưu trước tuổi đáp ứng các điều kiện trên sẽ không phải trừ tỷ lệ lương hưu.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Thủ tục đề nghị cấp Bằng "Tổ quốc ghi công"

Thủ tục đề nghị cấp Bằng "Tổ quốc ghi công"

(PLVN) - Bạn đọc Lê Việt Dũng hỏi: Bố tôi nhập ngũ, chiến đấu hy sinh tại chiến trường Tây Nam, gia đình tôi đã được hưởng chế độ từ năm 1985 nhưng đến nay bố tôi chưa được cấp Bằng “Tổ quốc ghi công”. Vậy cho tôi hỏi, gia đình tôi muốn đề nghị cấp Bằng “Tổ quốc ghi công” cho bố tôi thì thủ tục hồ sơ như thế nào?

Đọc thêm

Loading...