Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không trừ tỷ lệ lương?

Xin cho biết trong điều kiện nào thì người lao động được nghỉ hưu trước tuổi mà không trừ tỷ lệ lương hưu?

Cơ quan Bảo hiểm xã hội trả lời:

Tại điểm b khoản 1 Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng lương hưu trước tuổi: Nam 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Người lao động nghỉ hưu trước tuổi đáp ứng các điều kiện trên sẽ không phải trừ tỷ lệ lương hưu.

Cùng chuyên mục
58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email bknam...@gmail.com hỏi: Tôi năm nay 58 tuổi (nam), làm nghề tự do, nay muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không? Nếu được tham gia, tôi phải đóng góp như thế nào? Và, đóng trong thời hạn là bao lâu thì tôi được hưởng lương hưu theo bảo hiểm xã hội tự nguyện?
Đọc thêm