Hồ sơ đăng ký tham gia và cấp sổ BHXH cho người tham gia lần đầu

(PLVN) - Bạn Hoàng Trang (Vĩnh Phúc) hỏi: Đơn vị sử dụng lao động đề nghị cấp sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) cho người tham gia lần đầu, thành phần hồ sơ đăng ký tham gia và cấp sổ BHXH gồm những mẫu biểu gì? Trường hợp đang tham gia BHXH bắt buộc tại công ty xin hỏi nộp hồ sơ cấp sổ BHXH ở đâu và hồ sơ gồm những gì?

Hình minh họa

Hình minh họa

- Ban Sổ - Thẻ, BHXH Việt Nam trả lời: Đơn vị sử dụng lao động nhận hồ sơ do NLĐ kê khai và thực hiện lập các mẫu biểu sau: Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);  Danh sách NLĐ tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (Mẫu D02-TS);  Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Tiết 1.1, Khoản 1, Điều 31 Quyết định số 595/QĐ-BHXH Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định: 

- Người tham gia BHXH bắt buộc: Kê khai hồ sơ nộp cho đơn vị nơi đang làm việc.

- Người đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Tiết a, c, d, Điểm 1.7, Khoản 1, Điều 4 của Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH kê khai và nộp như sau: Trường hợp đóng qua đơn vị đưa NLĐ đi làm việc ở nước ngoài kê khai hồ sơ nộp cho đơn vị; trường hợp đóng trực tiếp cho cơ quan BHXH nơi cư trú của NLĐ trước khi đi làm việc ở nước ngoài, kê khai hồ sơ nộp cho cơ quan BHXH; trường hợp NLĐ được gia hạn hợp đồng hoặc ký hợp đồng lao động mới ngay tại nước tiếp nhận lao động truy nộp sau khi về nước, kê khai hồ sơ nộp cho đơn vị hoặc nộp cho cơ quan BHXH.

Thành phần hồ sơ gồm: Trường hợp đang làm việc tại đơn vị thì lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); Trường hợp đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Tiết a, c, d, Điểm 1.7, Khoản 1, Điều 4 Quyết định số 595/QĐ-BHXH nộp: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS); hợp đồng lao động có thời hạn ở nước ngoài hoặc hợp đồng lao động được gia hạn kèm theo văn bản gia hạn hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động được ký mới tại nước tiếp nhận lao động theo hợp đồng. 

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm