Hợp đồng 1 năm không đóng bảo hiểm

(PLO) - Bạn đọc từ mail hoangho…@gmail.com hỏi: Xin cho hỏi hợp đồng lao động thuyền viên đi nước ngoài thời hạn 01 năm, nhưng công ty không đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) mà trả vào lương hàng tháng như vậy có đúng không?

- BHXH Việt Nam trả lời: Căn cứ quy định tại điểm a, điểm b và điểm g khoản 1, khoản 3 Điều 2; khoản 1, khoản 2 Điều 21, khoản 2 Điều 85 Luật BHXH năm 2014: Trường hợp người làm việc theo hợp đồng lao động là thuyền viên đi nước ngoài thời hạn 01 năm và hưởng tiền lương với công ty đóng trên lãnh thổ Việt Nam thì công ty có trách nhiệm lập hồ sơ đăng ký tham gia BHXH; hàng tháng có trách nhiệm đóng BHXH và trích từ tiền lương phần trách nhiệm đóng BHXH của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH; Trường hợp người làm việc theo hợp đồng lao động là thuyền viên đi nước ngoài thời hạn 01 năm và hưởng tiền lương với công ty đóng ngoài lãnh thổ Việt Nam thì người lao động có thể trực tiếp đóng BHXH tại cơ quan BHXH nơi cư trú trước khi đi làm việc ở nước ngoài hoặc đóng qua doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài.

Đề nghị ông căn cứ quy định nêu trên để biết và thực hiện theo đúng quy định. 

Cùng chuyên mục
Nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất ở cơ quan nào?

Nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất ở cơ quan nào?

(PLVN) - Khi xác định mảnh đất đủ điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất, người dân có thể gửi hồ sơ theo quy định đến cơ quan tài nguyên và môi trường là Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh, thành phố hoặc Phòng Tài nguyên và Môi trường các quận, huyện để được xem xét giải quyết.
Đọc thêm