Mua thẻ bảo hiểm y tế ở đâu?

(PLVN) - Ông Trần Mạnh Hùng hỏi: Tôi là người Sài Gòn vừa ra Hà Nội lập nghiệp nhưng chưa kiếm được việc làm. Vậy tôi muốn mua thẻ BHYT thì mua ở đâu?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

- Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Căn cứ vào khoản 5 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau: “5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này”.

Bên cạnh đó, khoản 1 và 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm: “1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia BHYT theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, hiện nay việc mua thẻ BHYT tự nguyện được tiến hành ở nơi người tham gia có sổ hộ khẩu hoặc có sổ tạm trú. Theo ông cung cấp, ông không có sổ hộ khẩu thường trú hoặc sổ hộ khẩu tạm trú ở Hà Nội thì không thể tham gia BHYT ở đây. Để tham gia BHYT tại ở Hà Nội cho tiện đi khám chữa bệnh, ông cần đến công an quận nơi ông đang tạm trú để làm thủ tục cấp sổ tạm trú.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Cách xếp lương chuyên ngành kế toán

Cách xếp lương chuyên ngành kế toán

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Thị Thảo hỏi: Tôi hiện đang giữ ngạch kế toán viên trung cấp (mã số 06.032) và hưởng lương loại B. Theo quy định tại khoản 4 Điều 25 Thông tư liên tịch số 77/2019/TT-BTC thì “Công chức hiện đang xếp ngạch kế toán viên trung cấp nếu tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm, hiện đang xếp lương theo công chức loại B thì được xếp lại lương sang công chức loại A0 theo hướng dẫn tại khoản 1 mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV của Bộ trưởng Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển loại công chức, viên chức”. 

Đọc thêm

Loading...