Mức hưởng BHYT với người dân tộc thiểu số ở vùng điều kiện KT-XH khó khăn

(PLVN) - Bạn đọc từ Email: nguyenvuminh23….@gmail.com hỏi: Tôi là giáo viên, là người dân tộc thiểu số, hiện đang sinh sống và làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội. Vậy thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có được chuyển đổi mã quyền lợi từ mã 04 sang mã 02 hay không?

 - Ban Sổ - Thẻ, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm xã hội số 46/2014/QH13 quy định: “Trường hợp 01 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của bạn, hiện đang là giáo viên, nếu đồng thời có tên trong danh sách tham gia BHYT thuộc đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn (hoặc có hồ sơ chứng minh theo quy định tại Phụ lục số 03 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam) thì bạn được đổi mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn có ký hiệu là số 02 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm