Mức phạt đối với tài xế uống rượu bia

Xin hỏi, mức xử phạt đối với tài xế uống rượu, bia điều khiển phương tiện tham gia giao thông thế nào?

Bộ Công an trả lời:

Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định:

Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô:

- Tại Điểm a Khoản 6 Điều 5 quy định hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

- Tại Điểm b Khoản 8 Điều 5 quy định hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

- Tại Điểm a Khoản 9 Điều 5 quy định hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

- Tại Điểm b Khoản 9 Điều 5 quy định hành vi: Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

1.2. Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:

- Tại Khoản 6 Điều 6 quy định hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

- Tại Điểm c Khoản 8 Điều 6 quy định hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

- Tại Điểm b Khoản 8 Điều 6 quy định hành vi: Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ.

Hình thức xử phạt chính: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng;

Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

Biện pháp ngăn chặn: Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.

Ngày 23/4/2019, Bộ Công an có Kế hoạch số 139/KH-BCA-C08, chỉ đạo lực lượng Cảnh sát giao thông tăng cường tuần tra, kiểm soát và xử lý hành vi vi phạm của người điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy, vi phạm nồng độ cồn. Đây là hoạt động xuyên suốt trong năm 2019 của lực lượng Cảnh sát giao thông trên cả nước. 
Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm