Phạt lỗi không bật đèn xe trong hầm đường bộ thế nào?

Xin hỏi, ô tô, xe máy không bật đèn chiếu sáng trong hầm đường bộ bị xử lý như thế nào, theo quy đinh nào? Có bị tước bằng lái xe hay không?

Bộ Công an trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 về Giao thông trong hầm đường bộ: “Người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây: Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu”.

Quy định về xử lý phương tiện tham gia giao thông trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng:

Đối với xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (Nghị định số 46/2016/NĐ-CP) quy định:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định. 

Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định: Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng. 

Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Điểm d Khoản 5 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ.

Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định:

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng. 

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Loading...