Tham gia BHXH 7 tháng, có được thanh toán BHXH một lần?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email tuanhle09..@gmail.com hỏi: Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 7 tháng, nay tôi muốn dừng lại và thanh toán BHXH 1 lần thì có được hay không và cần làm những thủ tục gì?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13 ngày 22/06/2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động, trường hợp người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

Đối chiếu quy định nêu trên, bạn đã tham gia BHXH được 7 tháng thì sau 1 năm nghỉ việc và không tiếp tục tham gia BHXH bắt buộc hoặc không tiếp tục đóng BHXH tự nguyện mà có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

Theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH năm 2014, hồ sơ hưởng BHXH một lần đối với trường hợp của bạn gồm: Sổ BHXH;  Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần. Bạn có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần theo quy định cho cơ quan BHXH nơi cư trú để được giải quyết.

Đề nghị bạn đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp cụ thể của bạn và cân nhắc kỹ trước khi quyết định hưởng BHXH một lần.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Loading...