Thôi việc khi đến tuổi về hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật, nếu thôi việc, hoặc chấm dứt hợp đồng lao động thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?.
Cơ quan BHXH trả lời:  

Theo quy định của Luật BHXH, người lao động khi nghỉ việc có đủ điều kiện về tuổi và thời gian đóng BHXH thì được hưởng lương hưu. Người lao động có đủ điều kiện về tuổi nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH thì chưa được hưởng lương hưu.

Theo quy định của Luật Việc làm thì một trong những điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ trường hợp hưởng lương hưu.

Như vậy, nếu người lao động nghỉ việc có đủ điều kiện về tuổi và thời gian đóng BHXH theo quy định thì được hưởng lương hưu và không giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trường hợp người lao động chỉ có đủ điều kiện về tuổi nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu thì được xem xét, giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

TIN LIÊN QUAN

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Thời hạn xét xử vụ án hành chính

Thời hạn xét xử vụ án hành chính

(PLVN) - Hỏi: Điều 130 của Luật Tố tụng Hành chính chỉ quy định thời hạn chuẩn bị xét xử đối với các quyết định hành chính thuộc trường hợp quy định tại điểm a, b khoản 2 Điều 116 của Luật này mà không quy định thời hạn chuẩn bị xét xử đối với các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 116 của Luật này. Vậy trong trường hợp khiếu kiện quyết định hành chính thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 116 của Luật Tố tụng Hành chính thì Tòa án áp dụng thời hạn xét xử như thế nào?

Đọc thêm

Loading...