Thủ tục đăng ký tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình tại nơi cư trú

(PLVN) - Bạn đọc Lê Duy Thanh (Bình Định) hỏi: Tôi làm việc tại TP Hồ Chí Minh, hộ khẩu tại Bình Định, tôi muốn mua Bảo hiểm y tế (BHYT) tại đây, thủ tục thế nào?

- Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Định trả lời: Câu hỏi của bạn chưa nêu rõ, làm việc tại TP Hồ Chí Minh là làm việc tự do hay làm việc theo hợp đồng lao động tại đơn vị nên xin được trả lời như sau:

Nếu bạn làm việc thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 của Luật BHXH năm 2014 thì Bạn không thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Nếu bạn làm việc không thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 của Luật BHXH năm 2014 thì Bạn tham gia BHYT theo hộ gia đình. Thủ tục, bạn liên hệ đại lý thu Bưu điện văn hóa xã, đại lý thu UBND xã, phường, thị trấn nơi bạn đăng ký tạm trú hoặc thường trú lập tờ khai mẫu TK1-TS theo Quyết định số 888/QĐ-BHXH ngày 16/7/2018 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Cùng chuyên mục
Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email nguyenthaibang…@gmail.com hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) và đã chốt sổ BHXH. Tuy nhiên, Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) của tôi vẫn chưa thanh toán (3 năm 11 tháng). Vậy, khi nào tôi được thanh toán tiền BHTN? Nếu tôi làm cho 1 công ty, nhưng làm được 1 hoặc 2 tháng thì doanh nghiệp cho nghỉ vì ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 và có tham gia BHXH tiếp. Vậy tôi có được hưởng BHTN không? Tôi xin cám ơn!
Đọc thêm