Thủ tục điều chỉnh ngày, tháng, năm sinh trên sổ Bảo hiểm xã hội

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email thaonguyengl...@gmail.com hỏi: Thông tin ngày tháng năm sinh của tôi in trên sổ BHXH là ngày 01/01/1976, theo năm sinh ghi trên CMND cũ của tôi là năm 1976. Năm 2019, tôi làm lại CMND và đổi ngày tháng năm sinh thành 30/02/1976 theo đúng ngày, tháng, năm sinh ghi trên giấy khai sinh của mình. 

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Sau đó, tôi cầm giấy khai sinh và CMND mới lên cơ quan BHXH, đề nghị điều chỉnh ngày tháng năm sinh trên sổ BHXH cho tôi để tôi làm thủ tục nhận chế độ BHXH 1 lần nhưng bị cơ quan BHXH từ chối. Tôi muốn hỏi vì sao tôi lại không được cơ quan BHXH chấp thuận đề nghị này?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Về đề nghị hưởng trợ cấp BHXH 1 lần, thì theo khoản 1 Điều 60 Luật BHXH 58/2014, điều kiện hưởng trợ cấp BHXH 1 lần: Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng đóng BHXH chưa đủ 20 năm; Sau một năm nghỉ việc nếu không đóng BHXH và có yêu cầu nhận trợ cấp BHXH 1 lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH (theo Nghị quyết 93/2015/QH13 ngày 22/06/2015); Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn; Các bệnh, tật ngoài các bệnh trên có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự phục vụ được nhu cầu sinh hoạt, cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn (theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 có hiệu lực áp dụng từ 01/03/2018); Ra nước ngoài để định cư.

Như vậy để được hưởng BHXH 1 lần bạn cần đáp ứng 1 trong các điều kiện trên mới được cơ quan BHXH chấp nhận.

Về thủ tục điều chỉnh ngày tháng năm sinh trên sổ BHXH, bạn phải đáp ứng hồ sơ bao gồm: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam); giấy khai sinh hoặc trích lục giấy khai sinh do cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch cấp theo quy định và chứng minh thư/thẻ căn cước hoặc hộ chiếu. Đề nghị bạn nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH để được điều chỉnh ngày tháng năm sinh trên sổ BHXH.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm