Vừa là thân nhân của liệt sỹ, vừa là công chức, hưởng BHYT theo chế độ nào?

(PLVN) - Bà Ngọ Thị Thu (emai: lanbinh…@gmail.com) hỏi: Tôi là con gái duy nhất của liệt sỹ. Tháng 08/2011, tôi được tuyển dụng làm công chức tại UBND phường, đóng bảo hiểm y tế (BHYT) theo quy định. Xin hỏi, tôi có được hưởng BHYT theo chế độ của con liệt sĩ không? Nếu được, phần tiền đã đóng BHYT trước đó có được hoàn trả không?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

- Ban Sổ - Thẻ, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Căn cứ quy định tại Điểm 2 Khoản 7 Điều 1 của Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT: “Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

Căn cứ quy định tại Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13: “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Vì vậy, theo nội dung câu hỏi của bạn, bạn thuộc đối tượng đóng BHYT theo nhóm do người lao động và sử dụng lao động đóng. Để được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn theo đối tượng thân nhân người có công với cách mạng, bạn cung cấp một trong các loại giấy tờ sau đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn và giải quyết:  Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ hoặc Quyết định cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ và trợ cấp tiền tuất của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (LĐTBXH) theo quy định tại Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ LĐTBXH;  Giấy xác nhận của Sở LĐTBXH nơi tiếp nhận, quản lý hồ sơ và làm thủ tục mua BHYT cho thân nhân của liệt sĩ và người có công nuôi dưỡng liệt sĩ theo quy định tại Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH.

Cùng chuyên mục
58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email bknam...@gmail.com hỏi: Tôi năm nay 58 tuổi (nam), làm nghề tự do, nay muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không? Nếu được tham gia, tôi phải đóng góp như thế nào? Và, đóng trong thời hạn là bao lâu thì tôi được hưởng lương hưu theo bảo hiểm xã hội tự nguyện?
Đọc thêm