Có Giấy phép hoạt động điện lực vẫn cần chứng chỉ xây dựng?

(PLO) - Công ty của ông Nguyễn Duy Tấn (Vĩnh Phúc) chuyên xây lắp, thiết kế, giám sát công trình điện, đường dây và trạm biến áp đến 35kV, đã có giấy phép hoạt động điện lực do Sở Công Thương cấp với nội dung, được phép hoạt động trong lĩnh vực giám sát, thiết kế công trình điện, đường dây và trạm biến áp đến 35kV.

Có Giấy phép hoạt động điện lực vẫn cần chứng chỉ xây dựng?

Ông Tấn hỏi, công ty ông có cần làm thêm chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng về giám sát, thiết kế công trình điện đường dây và trạm biến áp đến 35kV không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 38 Nghị định số 137/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Điện lực và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Điện lực thì “điều kiện hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực chỉ áp dụng đối với các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện, các hạng mục công trình xây dựng áp dụng theo quy định pháp luật về xây dựng...”.

Do đó, tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng quy định tại Khoản 20, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Thuốc độc nào được dùng để thi hành án tử hình?

Thuốc độc nào được dùng để thi hành án tử hình?

(PLVN) - Theo Nghị định 43/2020/NĐ-CP vừa được Chính phủ ban hành quy định về thi hành án tử hình bằng hình thức tiêm thuốc độc, thuốc tiêm để sử dụng cho thi hành án tử hình bao gồm: Thuốc làm mất tri giác; thuốc làm liệt hệ vận động; thuốc làm ngừng hoạt động của tim.

Đọc thêm

Loading...