Đi lao động ở nước ngoài có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

(PLO) -Ông Thiên Hoàng (nguyenha.action@...) hỏi: Người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm a và Điểm g, Khoản 1, Khoản 3, Điều 2; Khoản 1 và Khoản 2, Điều 85; Khoản 1, Điều 86 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; Khoản 1, Khoản 3, Điều 43; Điểm a, Điểm b, Khoản 1, Điều 57 Luật Việc làm, người lao động làm việc ở nước ngoài, hưởng tiền lương theo hợp đồng lao động giao kết với doanh nghiệp đóng trên lãnh thổ Việt Nam nhận thầu trúng thầu ở nước ngoài hoặc đầu tư ra nước ngoài thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

Người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, do các đơn vị, doanh nghiệp đóng ngoài lãnh thổ Việt Nam trực tiếp giao kết hợp đồng lao động hoặc sử dụng lao động thì người lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, đóng vào quỹ hưu trí, tử tuất bằng 22% mức tiền lương tháng đóng BHXH của người lao động trước khi đi làm việc ở nước ngoài đối với người lao động đã có quá trình tham gia BHXH bắt buộc; bằng 22% của hai lần mức lương cơ sở đối với người lao động chưa tham gia BHXH bắt buộc hoặc đã tham gia BHXH bắt buộc nhưng đã hưởng BHXH một lần; không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, nếu việc ông kí hợp đồng với doanh nghiệp đóng trên lãnh thổ Việt Nam nhận thầu trúng thầu ở nước ngoài hoặc đầu tư ra nước ngoài thì ông phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Nếu ông kí hợp đồng trực tiếp với doanh nghiệp với các đơn vị, doanh nghiệp đóng ngoài lãnh thổ Việt Nam thì ông không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

(PLVN) - Thời gian qua, do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 kéo dài, nhiều lao động nghỉ việc, mất việc nên đã lựa chọn nhận Bảo hiểm xã hội một lần (BHXH một lần). Điều đó đồng nghĩa với việc, những người lao động (NLĐ) này khi đến tuổi nghỉ hưu sẽ không có thu nhập hằng tháng từ lương hưu để đảm bảo cuộc sống hằng ngày và không được cấp thẻ BHYT miễn phí để chăm sóc sức khỏe khi về già - độ tuổi thường gặp nhiều bất trắc về sức khỏe.
Đọc thêm