Đối tượng nào được BHYT trả 100% chi phí?

(PLO) - Theo Luật BHYT, một số đối tượng sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh.

Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 22 Luật BHYT quy định đối tượng người có công với cách mạng, cựu chiến binh được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT.

Tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng và các văn bản hướng dẫn thực hiện Pháp lệnh quy định 12 diện đối tượng được công nhận là người có công với cách mạng, mỗi đối tượng có điều kiện, tiêu chuẩn khác nhau như: Người được Nhà nước tặng Huân chương kháng chiến; Huy chương kháng chiến; Huân chương chiến thắng; Huy chương chiến thắng; người được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước”; người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” trước Cách mạng tháng Tám năm 1945 thì được công nhận là người có công với cách mạng.

Đối với đối tượng cựu chiến binh được xác định cụ thể tại Pháp lệnh Cựu chiến binh và các văn bản hướng dẫn thực hiện Pháp lệnh. Theo đó, có 5 nhóm thuộc diện cựu chiến binh quy định tại Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/2/2006 của Chính phủ và được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP.

Cùng chuyên mục
Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

(PLVN) - Thời gian qua, do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 kéo dài, nhiều lao động nghỉ việc, mất việc nên đã lựa chọn nhận Bảo hiểm xã hội một lần (BHXH một lần). Điều đó đồng nghĩa với việc, những người lao động (NLĐ) này khi đến tuổi nghỉ hưu sẽ không có thu nhập hằng tháng từ lương hưu để đảm bảo cuộc sống hằng ngày và không được cấp thẻ BHYT miễn phí để chăm sóc sức khỏe khi về già - độ tuổi thường gặp nhiều bất trắc về sức khỏe.
Đọc thêm