Đóng BHXH tự nguyện một lần để về hưu sớm được không?

(PLVN) - Người lao động đủ điều kiện về tuổi nhưng chưa đủ năm đóng BHXH có thể đóng BHXH tự nguyện một lần cho các năm còn thiếu để về hưởng lương hưu sớm được không? Nếu được thì cần làm những thủ tục gì?

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ Luật BHXH năm 2014, Khoản 4 Điều 15 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định, chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, nếu người lao động đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu mà thời gian đóng BHXH bắt buộc còn thiếu tối đa 6 tháng thì người lao động được lựa chọn đóng một lần cho số tháng còn thiếu với mức đóng hằng tháng bằng tổng mức đóng của người lao động và người sử dụng lao động theo mức tiền lương tháng đóng BHXH trước khi nghỉ việc vào quỹ hưu trí và tử tuất để hưởng lương hưu.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện thì phương thức đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Nếu người lao động không thuộc diện trên, không tiếp tục đi làm và đóng BHXH bắt buộc, thì có thể đóng BHXH tự nguyện theo các phương thức: Đóng hằng tháng, đóng 3 tháng một lần, đóng 6 tháng một lần, đóng 12 tháng một lần, đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần đến từ khi đủ 60 tuổi và có từ đủ 20 năm đóng BHXH trở lên để được hưởng chế độ hưu trí.

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
In hình tiền Việt Nam lên quần áo có vi phạm pháp luật không?

In hình tiền Việt Nam lên quần áo có vi phạm pháp luật không?

(PLVN) -  Luật sư  Nguyễn Hoài Nam - Văn phòng luật sư Hoàng Huy (Đoàn luật sư TP. Hà Nội) - cho rằng, hành vi in ấn hình ảnh tiền Việt Nam lên trang phục (quần áo) là hành vi vi phạm pháp luật, căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 3 Quyết định số 130/2003/QĐ-TTg ngày 30/6/2003 của Thủ tướng về việc bảo vệ Tiền Việt Nam.

Đọc thêm