Ghi lô đề qua tin nhắn điện thoại, zalo sẽ bị xử lý hình sự

(PLVN) - Nhiều bạn đọc gửi thắc mắc về Tòa soạn Báo PLVN muốn biết việc ghi lô, đề qua tin nhắn điện thoại, zalo có phải là hình thức đánh bạc không? Mức phạt được quy định như thế nào trong luật?

Hình minh họa

Hình minh họa

Luật sư Phạm Công Dự thuộc Đoàn Luật sư TP Hà Nội cho biết, căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017, quy định về tội Đánh bạc như sau: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 BLHS hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 BLHS, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm;

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; Tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng Thẩm phán TANDTC (Nghị quyết số 01) thì “đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp”. 

Như vậy, với hình thức đánh lô đề qua tin nhắn điện thoại, zalo hoặc internet mà có đủ chứng cứ về vụ việc thì cũng bị xử lý về tội Đánh bạc theo quy định tại Điều 248 BLHS. Người đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc trái phép đều bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, nếu hành vi đánh bạc trái phép dưới 5 triệu đồng thì căn cứ theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP sẽ: (1) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề. (2) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây: a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật; b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép; c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề. (3) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác; b) Che giấu việc đánh bạc trái phép... 

Cùng chuyên mục
Vay qua app có phải tín dụng đen không?

Vay qua app có phải tín dụng đen không?

(PLVN) - Việc vay qua app/ứng dụng máy tính, điện thoại hiện đang khá phổ biết vì sự nhanh chóng, tiện lợi, tuy nhiên rất nhiều người vay lâm vào tình trạng nợ chồng nợ, bị khủng bố, cuộc sống rơi vào tình cảnh bế tắc… Vậy, vay qua app có phải tín dụng đen không?
Đọc thêm