Gián đoạn thời gian đóng BHXH, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

(PLO) - Bạn đọc Ngọc Hiền hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ năm 2008, đến tháng 6/2018 tôi có xin nghỉ việc không đóng BHXH nữa thì tôi sẽ được hưởng chế độ thất nghiệp và phải làm thủ tục trong vòng 3 tháng. Vậy nếu lúc đó tôi không làm chế độ hưởng thất nghiệp, sau đó khoảng 3, 4 tháng sau tôi có việc khác, tôi lại đóng BHXH nhưng đóng được 1, 2 tháng vì lý do cá nhân nên tôi phải nghỉ việc, vậy tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp nữa không?

- BHXH TP Cần Thơ trả lời: Theo khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm năm 2013: “Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) để xét hưởng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN)”.

Theo đó, khi tính thời gian đóng BHTN để hưởng BHTN thì sẽ tính tổng thời gian đã đóng BHTN cả liên tục và không liên tục được tính từ khi bạn đóng BHTN đến khi chấm dứt HĐLĐ mà chưa hưởng TCTN.

Như vậy, thời gian 3, 4 tháng gián đoạn không đóng BHTN của bạn sẽ không ảnh hưởng đến quyền lợi của bạn khi tính hưởng TCTN. Bạn sẽ được hưởng TCTN khi đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013.

Cụ thể, người lao động (NLĐ) đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây: 1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐHĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm