Hướng dẫn chốt sổ bảo hiểm xã hội khi công ty nợ đóng

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email lequang…@gmail.com hỏi: Tôi làm việc ở công ty từ năm 2009 đến 2019 nhưng do công ty nợ BHXH nên tôi không lấy được sổ BHXH. Nay tôi làm việc ở công ty mới, tôi có đóng cộng nối sổ BHXH được không? Nếu được, sau này tôi lấy sổ BHXH thế nào nếu công ty cũ vẫn không thanh toán hết số tiền nợ BHXH? 

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Điểm 3.2, Khoản 3, Điều 46 quy trình thu bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ-BNN); quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH “Đối với đơn vị nợ tiền đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐBNN nếu người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì đơn vị có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định, cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động. Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ-BNN. Sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung trên sổ BHXH”.

Vì vậy, bạn đề nghị công ty cũ chốt sổ BHXH đến thời điểm đơn vị đã đóng đủ BHXH cho bạn.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm