Lực lượng nào được sử dụng vũ khí quân dụng?

(PLO) - Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ có hiệu lực từ 1/7/2018, quy định những lực lượng sau được trang bị vũ khí quân dụng

Theo Điều 18 của Luật này, đối tượng được trang bị vũ khí quân dụng bao gồm: Quân đội nhân dân; Dân quân tự vệ;  Cảnh sát biển;  Công an nhân dân;  Cơ yếu; Cơ quan điều tra của Viện kiểm sát nhân dân tối cao;  Kiểm lâm, Kiểm ngư;  An ninh hàng không;  Hải quan cửa khẩu, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của Hải quan.

Bộ trưởng Bộ Quốc phòng căn cứ vào tính chất, yêu cầu, nhiệm vụ quy định việc trang bị vũ khí quân dụng đối với đối tượng thuộc Quân đội nhân dân, Dân quân tự vệ, Cảnh sát biển và Cơ yếu thuộc phạm vi quản lý của Bộ Quốc phòng.

Bộ trưởng Bộ Công an căn cứ vào tính chất, yêu cầu, nhiệm vụ quy định việc trang bị vũ khí quân dụng đối với đối tượng không thuộc phạm vi quản lý của Bộ Quốc phòng.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm