Người yêu cầu công chứng có cần biết chữ không?

(PLO) -Bạn đọc Nguyễn Văn Tiến ở Đồng Nai hỏi: Bố tôi không biết chữ, vậy khi ông làm thủ tục công chứng thì có cần người làm chứng không?

(hình minh họa)

(hình minh họa)

Trả  lời:

Khoản 2 Điều 47 Luật công chứng 2015 quy định như sau: “Trường hợp người yêu cầu công chứng không đọc được, không nghe được, không ký, điểm chỉ được hoặc trong những trường hợp khác do pháp luật quy định thì việc công chứng phải có người làm chứng”.

Đối với trường hợp bạn hỏi, người tham gia giao dịch không biết chữ, tức là không đọc được được nên việc công chứng hợp đồng, giao dịch phải có người làm chứng.

Người làm chứng phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và không có quyền, lợi ích hoặc nghĩa vụ liên quan đến việc công chứng. Người làm chứng do người yêu cầu công chứng mời, nếu người yêu cầu công chứng không mời được thì công chứng viên chỉ định.


TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

(PLVN) - Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) mang tên cả vợ và chồng đã được quy định trong Luật Đất đai, nhưng cho đến nay tỷ lệ sổ đỏ đứng hai tên ở nhiều địa phương, đặc biệt vùng nông thôn vẫn còn thấp khiến người vợ chịu rất nhiều thiệt thòi khi phân chia tài sản, đặc biệt trong các vụ xử ly hôn. Nguyên nhân vì sao?
Đọc thêm