Tết đứng xem đánh bạc, bị công an xử lý thế nào?

(PLVN) - Đám đánh bạc bị công an đột kích, bắt quả tang, người thân của tôi chỉ đứng xem cũng bị đưa về trụ sở công an tạm giữ. Xin hỏi, người thân của tôi sẽ bị xử lý thế nào?.
Bộ Công an trả lời: 

Khi cơ quan điều tra tổ chức bắt quả tang một vụ đánh bạc, thường có rất đông người tham gia đánh bạc, tổ chức đánh bạc và xem đánh bạc. Sau khi lập biên bản bắt người có hành vi phạm tội quả tang, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định tạm giữ (3 ngày) để điều tra làm rõ.

Các cơ quan tiến hành tố tụng căn cứ vào kết quả tài liệu xác minh, điều tra thu thập được:

- Nếu có đủ tài liệu xác định người thân của anh/chị có tham gia đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc) thì sẽ xử lý đối tượng này theo quy định của Điều 321 hoặc Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015. Nếu hành vi đánh bạc chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ.

- Nếu có đủ tài liệu xác định người thân của anh/chị chỉ “đi xem đánh bạc” thì người này được trả tự do, không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc).

- Nếu hành vi người thân của anh/chị đủ yếu tố cấu thành tội khác thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đã vi phạm.

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Đọc thêm