Thay đổi họ của cháu theo họ ông nội

(PLO) - Trước kia ông nội tôi và ông nuôi là bạn bè thân thiết. Ông nội tôi có cho bố tôi làm con nuôi và mang họ của ông nuôi nhưng không có giấy tờ gì chứng minh. Nay bố tôi đã chết, tôi muốn thay đổi họ từ họ của ông nuôi sang họ của ông nội tôi thì có được không?

Thay đổi họ của cháu theo họ ông nội

Trả lời:

Khoản 1 Điều 26 Luật hộ tịch quy định việc thay đổi họ, chữ đệm, tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự


Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự chỉ quy định trường hợp thay đổi họ từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại, thay đổi họ từ họ của cha, mẹ đẻ sang họ của cha, mẹ nuôi hoặc ngược lại…. Nếu yêu cầu thay đổi họ của bạn không thuộc các trường hợp quy định nêu trên thì không có cơ sở để giải quyết.

Cùng chuyên mục
Từ 15/5, rượu, thuốc phải dán tem điện tử

Từ 15/5, rượu, thuốc phải dán tem điện tử

(PLVN) - Đây là quy định đáng chú ý tại Thông tư số 23/2021/TT-BTC hướng dẫn việc in, phát hành, quản lý và sử dụng tem điện tử rượu và tem điện tử thuốc lá mà Bộ Tài chính vừa mới ban hành, có hiệu lực từ ngày 15/5/2021.
Đọc thêm