Trường hợp được bảo lĩnh cho tại ngoại có bị tạm giam không?

(PLO) - Hai tháng trước anh trai tôi bị bắt tạm giam về tội cố ý gây thương tích, sau đó được gia đình bảo lĩnh cho tại ngoại. Nhưng vừa về nhà được một tuần thì anh ấy lại bị bắt tạm giam trở lại. Xin hỏi có khi nào bị can, bị cáo đã được bảo lĩnh cho tại ngoại nhưng vẫn bị tạm giam lại hay không? (Bạn Diệu Hồng, 21 tuổi ở Hà Nam) 

Hình minh họa

Hình minh họa

Trả lời: Theo Điều 121 Bảo lĩnh Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015, bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam. Việc bị can, bị cáo được bảo lĩnh cho tại ngoại không phải vĩnh viễn mà chỉ xác định trong một thời hạn nhất định và phải kèm theo các điều kiện chặt chẽ, nghiêm ngặt. 

Theo khoản 2 điều 121 kể trên, khi được bảo lĩnh cho tại ngoại, bị can, bị cáo được bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan thực hiện các nghĩa vụ: Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan; Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội; Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

Thời hạn bảo lĩnh không được quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định của Bộ luật Tố tụng Hình sự. Thời hạn bảo lĩnh đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt tù.

Cũng theo điều 121 BLTTHS, trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan quy định tại khoản này thì bị tạm giam. Trong trường hợp bị can, bị cáo đã được bảo lĩnh nhưng lại vi phạm cam kết để bị bắt tạm giam trở lại thì cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh để bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ đã cam đoan thì tùy tính chất, mức độ vi phạm mà bị phạt tiền theo quy định của pháp luật.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Hoạt động từ thiện: Sửa quy định để phát huy hết vai trò?

Hoạt động từ thiện: Sửa quy định để phát huy hết vai trò?

(PLVN) - Hiện nay, trên cả nước có rất nhiều cá nhân trực tiếp thực hiện các hoạt động kêu gọi cũng như phân phối tiền, hiện vật cứu trợ đồng bào Miền Trung do ảnh hưởng lũ lụt. Tuy nhiên, soi chiếu vào các quy định của pháp luật hiện hành thì các hoạt động này lại chưa hợp pháp. Nhiều ý kiến cho rằng cần xem xét, sửa đổi Nghị định 64/2008/NĐ-CP để phù hợp với thực tiễn, phát huy hết được vai trò, ý nghĩa nhân đạo trong hoạt động thiện nguyện.
Đọc thêm