Trường hợp nào được coi là có công nuôi dưỡng liệt sĩ?

(PLO) - Bà ngoại tôi làm lẽ ông ngoại tôi. Khi bà về làm vợ ông thì bác trai tôi khi đó 15 tuổi. 3 năm sau bác tôi đi bộ đội và hy sinh. Xin hỏi bà tôi có được hưởng trợ cấp theo tiêu chuẩn người có công nuôi dưỡng liệt sĩ không? (Nguyễn Thanh Trúc - Canh Nậu - Thạch Thất - Hà Nội)

Trường hợp nào được coi là có công nuôi dưỡng liệt sĩ?

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ là người đã nuôi dưỡng khi liệt sĩ dưới 18 tuổi, thời gian nuôi từ 10 năm trở lên.

Theo quy định trên, bà ngoại của bạn có công nuôi dưỡng liệt sĩ dưới 18 tuổi, nhưng thời gian nuôi dưỡng không đủ 10 năm, do đó, bà ngoại của bạn không được hưởng chế độ này./.

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Đọc thêm