Xe không chính chủ của người bị hại trong vụ án có bị thu hồi tiêu hủy?

(PLO) - Anh Danh Lên (Hồng Ngự - Đồng Tháp) hỏi: Trước đây, tôi mua một chiếc xe máy của người không quen biết, hai bên chỉ làm giấy biên nhận viết tay với giá 2.500.000 đồng để làm phương tiện đi lại.

Vừa qua, tôi bị tai nạn giao thông do đối tượng say rượu gây ra và đối tượng này bị khởi tố, bắt tạm giam để chờ ngày xét xử. Vậy với điều kiện hoàn cảnh gia đình thuộc diện hộ nghèo, tôi có được trả lại chiếc xe này không? 

Luật gia Bùi Đức Độ trả lời: Điều 76 Bộ luật Tố tụng Hình sự quy định: “Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội; vật cấm lưu hành thì tịch thu, sung quỹ nhà nước hoặc tiêu hủy”.

Chiếc xe máy của anh không phải là vật cấm lưu hành, mà chỉ là tài sản không có giấy tờ hợp lệ hay nói cách khác là xe không chính chủ nên Tòa án không thể tịch thu sung quỹ Nhà nước, mà trả lại cho anh là người đang chiếm hữu. Nếu sau này có việc tranh chấp giữa anh với người đứng tên trong Giấy đăng ký xe (chủ sở hữu), thì có quyền khởi kiện bằng một vụ án dân sự khác.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm