Lễ hội nhằm giữ gìn văn hóa truyền thống đặc sắc cũng như nghi thức mang đậm tín ngưỡng dân gian của ngư dân vùng biển đảo, khơi dậy tinh thần đoàn kết, tạo động lực khí thế cho một năm mới hăng say lao động sản xuất. Là dịp nhân dân trong vùng bày tỏ biết ơn đối với biển khơi và cầu mong cho năm mới trời yên biển lặng, khoang thuyền đầy ắp cá tôm. Đồng thời nâng cao nhận thức của người dân về tầm quan trọng mà biển mang lại cho con người, từ đó có ý thức bảo vệ môi trường biển.
Lễ hội dự kiến có trên 300 đại biểu và khách mời cùng người dân địa phương tham dự, với nhiều hoạt động phong phú như: nghi lễ Mở cửa biển, lễ tế thần, nghinh thần, cầu ngư, cầu cho quốc thái dân an, cá nặng lưới đầy, đoàn thuyền xuất phát ra khơi, chương trình nghệ thuật chào mừng, triển lãm tranh về bảo vệ môi trường, các trò chơi dân gian và tham quan các gian hàng trưng bày đặc sản địa phương.