Thời gian xử lý hồ sơ cấp phép xây dựng có tính ngày nghỉ?

(PLO) - Theo phản ánh của bà Phan Thị Hoài Thương (Quảng Nam), Luật Xây dựng có đề cập đến quy trình cấp, cấp lại, điều chỉnh và gia hạn giấy phép xây dựng, trong đó quy định chi tiết số ngày xử lý hồ sơ, tuy nhiên có chỗ ghi ngày làm việc, có chỗ chỉ ghi ngày, gây lúng túng cho người thực thi.

Thời gian xử lý hồ sơ cấp phép xây dựng có tính ngày nghỉ?

Ví dụ, Điểm e, Khoản 1, Điều 102 Luật Xây dựng ghi "Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian 30 ngày đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng, bao gồm cả giấy phép xây dựng có thời hạn, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời và trong thời gian 15 ngày đối với nhà ở riêng lẻ".

Bà Thương hỏi, vậy 15 ngày nêu trên là ngày làm việc hay bao gồm cả ngày nghỉ?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm e, Khoản 1, Điều 102 Luật Xây dựng năm 2014: “Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian 30 ngày đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng, bao gồm cả giấy phép xây dựng có thời hạn, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời và trong thời gian 15 ngày đối với nhà ở riêng lẻ.

Trường hợp đến thời hạn cấp giấy phép nhưng cần phải xem xét thêm thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng phải thông báo bằng văn bản cho chủ đầu tư biết lý do, đồng thời báo cáo cấp có thẩm quyền quản lý trực tiếp xem xét và chỉ đạo thực hiện, nhưng không được quá 10 ngày kể từ ngày hết hạn theo quy định tại khoản này”.

“Thời gian 30 ngày, 15 ngày” ở đây được hiểu là bao gồm cả ngày nghỉ, ngày lễ.

Cùng chuyên mục
Ảnh minh họa

Khu đô thị phải có hệ thống thoát nước riêng

(PLVN) -  Đây là một trong những yêu cầu đặt ra tại dự thảo thông tư của Bộ Xây dựng quy định về công trình hạ tầng kỹ thuật thu gom, thoát nước thải đô thị, khu dân cư tập trung đang trình lấy ý kiến nhân dân.

Đọc thêm