Chuyện cả đời người, sao chỉ được nghỉ phép 2 ngày không lương?

(PLO) - Tôi sắp lấy vợ, công việc chuẩn bị rất lu bù, chưa kể phải làm đám cưới cả ở Hà Nội và ở quê, tính ra thời gian chuẩn bị, đi lại cũng phải hết cả tuần lễ, nhưng công ty tôi lại chỉ cho tôi nghỉ có hai ngày, mà hai ngày đó lại không được hưởng lương. Xin hỏi công ty tôi có phải đã sai luật không? (Nguyễn Nghĩa Trung - Nghệ An)

Chuyện cả đời người, sao chỉ được nghỉ phép 2 ngày không lương?

Trả lời:

Theo Điều 116 Bộ Luật Lao động 2012 quy định:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 3 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ một ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 3 ngày.

Như vậy theo quy định của Bộ Luật Lao động, khi tổ chức đám cưới, bạn sẽ được nghỉ 3 ngày. Và 3 ngày nghỉ đó bạn sẽ được hưởng nguyên lương.

Ngoài ra, luật cũng quy định ngoài thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương như trên, bạn cũng có thể xin nghỉ thêm với điều kiện không hưởng lương. Nhưng ngày nghỉ thêm này phải có sự đồng ý của người sử dụng lao động. 

Cùng chuyên mục
Cá chết hàng loạt bốc mùi trên sông Hầm Giang thuộc xã Tịnh Thiện, thành phố Quảng Ngãi.

Quảng Ngãi: cá, vịt chết bất thường trên sông Hầm Giang

(PLVN) - Mấy ngày qua trên địa bàn xã Tịnh Thiện, Tịnh Hoà, thành phố Quảng Ngãi cá bị chết hàng loạt, vịt nuôi của người dân cũng chết bất thường trên dòng sông Hầm Giang. Chính quyền địa phương đang đề nghị các cấp có thẩm quyền điều tra, xác minh, xử lý để trả lời người dân về vấn đề này.  

Đọc thêm