Đóng BHXH tự nguyện một lần để về hưu sớm được không?

(PLVN) - Người lao động đủ điều kiện về tuổi nhưng chưa đủ năm đóng BHXH có thể đóng BHXH tự nguyện một lần cho các năm còn thiếu để về hưởng lương hưu sớm được không? Nếu được thì cần làm những thủ tục gì?

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ Luật BHXH năm 2014, Khoản 4 Điều 15 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định, chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, nếu người lao động đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu mà thời gian đóng BHXH bắt buộc còn thiếu tối đa 6 tháng thì người lao động được lựa chọn đóng một lần cho số tháng còn thiếu với mức đóng hằng tháng bằng tổng mức đóng của người lao động và người sử dụng lao động theo mức tiền lương tháng đóng BHXH trước khi nghỉ việc vào quỹ hưu trí và tử tuất để hưởng lương hưu.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện thì phương thức đóng BHXH tự nguyện một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Nếu người lao động không thuộc diện trên, không tiếp tục đi làm và đóng BHXH bắt buộc, thì có thể đóng BHXH tự nguyện theo các phương thức: Đóng hằng tháng, đóng 3 tháng một lần, đóng 6 tháng một lần, đóng 12 tháng một lần, đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần đến từ khi đủ 60 tuổi và có từ đủ 20 năm đóng BHXH trở lên để được hưởng chế độ hưu trí.

Cùng chuyên mục
Hình minh họa.

An dân để chống dịch

(PLVN) - Lời kêu gọi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cả nước đồng lòng chống dịch đang có sức lan tỏa mạnh từ trung ương đến địa phương, từ chính quyền, cơ quan chức năng đến các cộng đồng dân cư lớn nhỏ...

Đọc thêm