Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

(PLO) - Bạn đọc từ mail phamthiphuong….@gmail.com hỏi: Em ký hợp đồng lao động và bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) vào ngày 01/11/2016 và tới ngày 01/7/2018 em ngưng đóng BHXH. Vậy em đóng được 1 năm 8 tháng. Em có được làm tròn lên thành 2 năm không? Và lương hiện tại của em là 4.780.000đ thì em lãnh được khoảng bao nhiêu tiền BHXH?

- Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Tại khoản 2 Điều 60 Luật BHXH, khoản 4 Điều 19 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định: Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Khi tính mức hưởng BHXH một lần trong trường hợp thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm. Như vậy, trường hợp của bạn nếu có thời gian đóng BHXH là 1 năm 08 tháng thì được tính tròn là 02 năm đóng BHXH. Do bạn không nêu cụ thể về tiền lương tháng đóng BHXH của từng tháng từ tháng 11/2016 đến khi bạn ngưng đóng BHXH và chưa xác định được thời điểm bạn sẽ hưởng BHXH 1 lần nên chưa tính được chính xác mức hưởng BHXH 1 lần của bạn. Khi bạn đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần, bạn cung cấp hồ sơ đến cơ quan BHXH nơi bạn cư trú để được tính toán cụ thể mức hưởng.

Cùng chuyên mục

Đọc thêm