Quyền lợi của chiến sĩ công an nghĩa vụ xuất ngũ?

Quyền lợi của chiến sĩ công an nghĩa vụ xuất ngũ trước thời hạn và chiến sĩ xuất ngũ đúng thời hạn khác nhau như thế nào?

Quyền lợi của chiến sĩ công an nghĩa vụ xuất ngũ?

Bộ Công an trả lời:

Tại Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 129/2015/NĐ-CP ngày 15/12/2015 của Chính phủ quy định về thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân (CAND) quy định: “Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này, hết thời hạn phục vụ tại ngũ có đủ tiêu chuẩn đáp ứng yêu cầu sử dụng của Công an nhân dân, nếu tự nguyện và Công an nhân dân có nhu cầu thì được xét chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp. Đối tượng, tiêu chuẩn và tỷ lệ chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp đối với hạ sĩ quan nghĩa vụ hết hạn phục vụ tại ngũ do Bộ trưởng Bộ Công an quy định. Việc xét tuyển phải đảm bảo công khai, dân chủ, minh bạch và công bằng với mọi đối tượng”.

Như vậy, chiến sĩ nghĩa vụ xuất ngũ trước thời hạn sẽ không được xét chuyển sang chế độ chuyên nghiệp để phục vụ lâu dài trong CAND. Đây là điểm khác nhau cơ bản.

Ngoài ra, các quyền lợi khác thực hiện như nhau, chẳng hạn: Trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp tạo việc làm; tổ chức buổi gặp mặt chia tay; được đưa về địa phương cư trú hoặc thanh toán tiền tàu, xe và phụ cấp đi đường; hỗ trợ đào tạo nghề…

Cùng chuyên mục
Ảnh minh họa

Khu đô thị phải có hệ thống thoát nước riêng

(PLVN) -  Đây là một trong những yêu cầu đặt ra tại dự thảo thông tư của Bộ Xây dựng quy định về công trình hạ tầng kỹ thuật thu gom, thoát nước thải đô thị, khu dân cư tập trung đang trình lấy ý kiến nhân dân.

Đọc thêm