Trường hợp nào bị đình chỉ hưởng trợ cấp người có công?

(PLO) - Bố của ông Đỗ Trọng Nghĩa (tỉnh Thái Bình) bị nhiễm chất độc hóa học, được hưởng trợ cấp hơn 10 năm nay. Tháng 4/2016, bố ông sử dụng trái phép chất ma túy nên bị cắt trợ cấp. Ông Nghĩa hỏi, như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì Nghị định này không áp dụng đối với những trường hợp "đang chấp hành án tù giam, tù chung thân hoặc bị kết án về một trong các tội phạm về xâm phạm an ninh quốc gia".

Điều 67 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn xử lý đối với người đang hưởng chế độ ưu đãi theo Pháp lệnh mà phạm tội.

Trường hợp bố của ông là người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, được hưởng trợ cấp đã hơn 10 năm. Nay như ông trình bày, bố của ông vi phạm pháp luật về tội sử dụng trái pháp chất ma túy nên bị tạm đình chỉ hoặc đình chỉ trợ cấp ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học là đúng với quy định của pháp luật.

Cùng chuyên mục
Ảnh minh họa

Từ 23/7/2021: Thí điểm chính sách quản lý đất quốc phòng kết hợp xây dựng kinh tế

(PLVN) - Từ ngày 23/7/2021, Thông tư 58/2021/TT-BQP của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng hướng dẫn thực hiện quy định về thí điểm một số chính sách để tháo gỡ vướng mắc, tồn đọng trong quản lý, sử dụng đất quốc phòng kết hợp với hoạt động lao động sản xuất, xây dựng kinh tế sẽ chính thức có hiệu lực thi hành.

Đọc thêm