Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

(PLO) - Bạn đọc từ mail hopnguyen… hỏi: Trường hợp của tôi đã đóng BHXH tại công ty cũ được 01 năm. Thời gian làm việc và vẫn đóng BHXH tại đây đến tháng 03/2017. Sau đó tôi xin nghỉ việc và làm tại công ty hiện tại, tiếp tục đóng BHXH tại công ty mới từ tháng 04/2017. Nay nếu tôi phải nghỉ việc và nếu chưa tìm được việc làm thì có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm thì : “Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở đơn vị cũ nếu chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở đơn vị mới để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp lần này. Đề nghị bạn đối chiếu với quy định nêu trên để biết hoặc đến cơ quan BHXH nơi cư trú, căn cứ theo hồ sơ để được trả lời cụ thể.

Cùng chuyên mục
Vụ hai xe Mercedes chung một biển số ở Hà Nội: Làm giả biển số xe có thể bị phạt tù

Vụ hai xe Mercedes chung một biển số ở Hà Nội: Làm giả biển số xe có thể bị phạt tù

(PLVN) - Công an TP Hà Nội cho biết đã tạm giữ 2 xe Mercedes Benz cùng mang BKS 30E-488.16 lưu thông trên đường Vạn Phúc (quận Hà Đông) để xác minh, làm rõ xe nào đúng biển số, xe nào lắp biển số giả để xử lý. Vậy đối tượng có hành vi gắn biển số xe giả và làm biển số xe giả sẽ bị xử lý như thế nào theo quy định pháp luật?
Đọc thêm