Đổi số CMND không ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu

(PLO) - Ông Bùi Ngọc Đón (tỉnh Quảng Ninh) bị mất Giấy chứng minh nhân dân (CMND) và phải làm lại Giấy CMND mới, tuy nhiên trên sổ BHXH của ông có ghi số Giấy CMND cũ. Ông Đón hỏi, số CMND cũ được ghi trên sổ BHXH thì có ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu sau này không?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam về sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và giấy CMND.

Theo quy định tại Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam ban hành quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT quy định về cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT như sau: Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng; Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH.

Ngoài các trường hợp nêu trên nếu người tham gia BHXH, BHYT có thay đổi các nội dung khác như: Số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu thường trú, thì không phải cấp lại sổ BHXH.

Như vậy số CMND cũ được ghi trên sổ BHXH không ảnh hưởng đến chế độ nghỉ hưu sau này của người lao động.

Cùng chuyên mục
Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

Nhận Bảo hiểm xã hội một lần: Người lao động chịu thiệt thòi như thế nào?

(PLVN) - Thời gian qua, do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 kéo dài, nhiều lao động nghỉ việc, mất việc nên đã lựa chọn nhận Bảo hiểm xã hội một lần (BHXH một lần). Điều đó đồng nghĩa với việc, những người lao động (NLĐ) này khi đến tuổi nghỉ hưu sẽ không có thu nhập hằng tháng từ lương hưu để đảm bảo cuộc sống hằng ngày và không được cấp thẻ BHYT miễn phí để chăm sóc sức khỏe khi về già - độ tuổi thường gặp nhiều bất trắc về sức khỏe.
Đọc thêm