Muốn nhập củ hoa về bán Tết, phải làm sao?

(PLO) - Hiện nay tôi đang có ý định nhập khẩu mặt hàng củ giống hoa lily về để trồng tại vườn. Tuy nhiên tôi chưa có đăng kí kinh doanh thì liệu có thể thực hiện nhập khẩu mặt hàng này không? Và để nhập khẩu được mặt hàng này thì tôi cần phải có điều kiện gì và chuẩn bị những chứng từ nào?

Cục Hải quan Lạng Sơn trả lời như sau:

Căn cứ theo Điều 3 Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật quản lý ngoại thương có quy định như sau:

Điều 3. Quyền tự do kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu

1. Thương nhân Việt Nam không là tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu và thực hiện các hoạt động khác có liên quan không phụ thuộc vào ngành, nghề đăng ký kinh doanh, trừ hàng hóa thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu theo quy định tại Nghị định này; hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu khác theo quy định của pháp luật; hàng hóa tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu.”

Căn cứ theo điều 2 của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành luật hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan quy định như sau:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Tổ chức, cá nhân thực hiện xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh hàng hóa, xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh phương tiện vận tải.

2. Tổ chức, cá nhân có quyền và nghĩa vụ liên quan đến hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh hàng hóa; xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh phương tiện vận tải.

3. Cơ quan hải quan, công chức hải quan.

4. Cơ quan khác của Nhà nước trong việc phối hợp quản lý nhà nước về hải quan.”

Như vậy,  không có quy định cấm cá nhân nhập khẩu hàng hóa cho mục đích tiêu dùng, sử dụng. Do đó, bạn có thể làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa được phép nhập khẩu theo quy định của pháp luật.

II. Vấn đề thứ hai: “Và để nhập khẩu được mặt hàng này thì em cần phải có điều kiện gì và chuẩn bị những chứng từ nào ạ”? Cục Hải quan tỉnh Lạng Sơn xin trả lời bạn đọc như sau:

Căn cứ theo Điểm a, khoản 2 Điều 1 Thông tư số 30/2014/TT- BNNPTNT ngày 5/9/2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành danh mục vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật phải phân tích nguy cơ dịch hại trước khi nhập khẩu vào Việt Nam thì mặt hàng củ giống hoa lily mà bạn định nhập khẩu nằm trong danh mục vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật. Trình tự, thủ tục kiểm dịch thực vật nhập khẩu thực hiện theo quy định tại Thông tư số 33/2014/TT-BNNPTNT ngày 30/10/2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn quy định trình tự, thủ tục kiểm dịch thực vật nhập khẩu, xuất khẩu, quá cảnh và sau nhập khẩu vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật.

Do đó, về điều kiện cần thiết và các loại giấy tờ có liên quan đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với Cơ quan kiểm dịch thực vật (trực thuộc Cục Bảo vệ thực vật - Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn) tại cửa khẩu nhập để được hướng dẫn cụ thể về các loại giấy tờ cần thiết trước khi nhập khẩu hoặc bạn có thể nghiên cứu Thông tư số 30/2014/TT- BNNPTNT và Thông tư số 33/2014/TT-BNNPTNT Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn để áp dụng thực hiện theo đúng quy định.

Về thủ tục hải quan: Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi bạn dự kiến nhập khẩu mặt hàng nêu trên để được hướng dẫn thực hiện

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Khi tập trung thi đấu, VĐV đóng BHXH như thế nào?

Khi tập trung thi đấu, VĐV đóng BHXH như thế nào?

(PLVN) - Thông tư số 18/2019/TT-BLĐTBXH mà Bộ Lao động Thương binh và Xã hội vừa mới ban hành đã hướng dẫn chi tiết về việc thực hiện tiền lương, tiền hỗ trợ tập huấn, thi đấu, bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ-BNN), chế độ khi ốm đau, thai sản đối với huấn luyện viên, vận động viên (HLV, VĐV) thể thao trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu.

Đọc thêm

Loading...