Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN?

Xin hỏi, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là thời gian không tham gia Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) thì có được tính là thời gian đã đóng BHTN hay không?

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 43, Điều 44 Luật Việc làm năm 2013, thời gian đã đóng BHTN là thời gian mà đơn vị sử dụng lao động và người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng đã đóng BHTN.

Pháp luật về BHTN hiện hành (Luật Việc làm năm 2013 và các văn bản pháp luật hướng dẫn thi hành) chưa có quy định thời gian đơn vị sử dụng lao động và người lao động không đóng BHTN mà vẫn được tính là thời gian đã đóng BHTN.

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó người sử dụng lao động và người lao động không phải đóng BHTN và không được tính là thời gian đã đóng BHTN.

Cùng chuyên mục
Các Bộ, cơ quan ngang Bộ rà soát, kiện toàn cơ cấu tổ chức

Các Bộ, cơ quan ngang Bộ rà soát, kiện toàn cơ cấu tổ chức

(PLVN) - Bộ Nội vụ vừa ban hành Công văn số 5036 về việc thực hiện Nghị định số 101/2020/NĐ-CP, Nghị định số 47/2014/NĐ-CP, Nghị định số 107/2020/NĐ-CP và Nghị định số 108/2020/NĐ-CP của Chính phủ (quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của: Bộ, cơ quan ngang Bộ; cơ quan chuyên môn thuộc UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; cơ quan chuyên môn thuộc UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương).
Đọc thêm